เมื่อวันนี้ 3 มิถุนายน 2566 ที่ผ่านมา ผู้ช่วยศาสตราจารย์พัฒนา พึ่งพันธุ์ พร้อมบุคลากรมหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ ร่วมเปิดงานเทศกาล วิสาขปุณณมีปูชา อย่างยิ่งใหญ่ด้วยขบวนแห่เครื่องสักการะพระธาตุยาคูและนางรำกว่า 2,000 คนรำบูชาพระธาตุยาคู ท่ามกลางทะเลธุงและอุโมงค์ธุงแห่งแรกของประเทศ ที่ชาวกาฬสินธุ์ร่วมกันรังสรรค์ เพื่อนักท่องเที่ยว นายศุภศิษย์ กอเจริญยศ ผู้ว่าราชการจังหวัดกาฬสินธุ์ เป็นประธานในพิธีเปิดงาน โดยมีส่วนราชการ และประชาชนชาวจังหวัดกาฬสินธุ์ ร่วมขบวนน้ำสรงพระราชทานของสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี และขบวนแห่เครื่องสักการะพระธาตุยาคู ขันหมากเบ็งและพานบายศรีสามชั้น จากซุ้มประตูเมืองไปยังพระธาตุยาคู โดยมีชาวจังหวัดกาฬสินธุ์จากทุกอำเภอเข้าร่วมขบวนแห่อย่างยิ่งใหญ่ สวยงามตระการตา ซึ่งกำหนดจัดขึ้นระหว่างวันที่ 3-7 มิถุนายน 2566 ณ โบราณสถานเมืองฟ้าแดดสงยางพระธาตุยาคู ต.หนองแปน อ.กมลาไสย จ.กาฬสินธุ์
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/1-5.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/16-3.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/11-5.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/15-3.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/2-5.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/13-3.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/14-3.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/12-3.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/6-5.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/8-5.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/7-5.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/9-5.jpg)