วันอังคารที่ 24 พฤศจิกายน 2563 ที่ผ่านมา สาขาวิชานวัตกรรมเพื่อการพัฒนาท้องถิ่น คณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ ได้ร่วมกิจกรรมศาลหลักเมืองอำเภอสามชัย จังหวัดกาฬสินธุ์ โดยในส่วนของสาขาวิชาได้ร่วมจัดนิทรรศการผลงานและนวัตกรรมทางด้านสิ่งทอพื้นบ้าน และการเรียนการสอนของสาขาวิชาที่เน้นใช้ชุมชนเป็นฐาน ทั้งนวัตกรรมการย้อมสีธรรมชาติการเพิ่มเฉดสีในการย้อมสีธรรมชาติ ความคงทนในการย้อมสีธรรมชาติรวมทั้งการออกแบบและแปรรูปผ้าทอพื้นเมืองสู่สากล ซึ่งได้รับความสนใจจากกลุ่มวิสาหกิจชุมชนที่มาชมนิทรรศการเป็นอย่างมาก นอกจากนั้นยังไดรับเกียรติให้นำแสดงแบบชุดแฟชั่นที่ตัดเย็บด้วยผ้าทอพื้นเมืองร่วมแสดงในการเดินแฟชั่นโชว์การกุศลเพื่อหารายได้ในการพัฒนาอำเภอสามชัย โดยมีนักศึกษาคณะศึกษาสาสตร์และนวัตกรรมการศึกษาและนักศึกษาคณะศิลปศาสตร์ร่วมเดินแบบในครั้งนี้
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/7-48-1024x579.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/8-44-1024x579.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/5-56-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/3-61-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/1-150-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/9-40-1024x579.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/6-48-1024x579.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/4-57-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2-79-768x1024.jpg)