วันที่ 22 กันยายน 2566 ที่ บริเวณพิพิธภัณฑ์ของดีเมืองกาฬสินธุ์ (หอศิลป์) ศาลากลางจังหวัดกาฬสินธุ์ (หลังเก่า) รองศาสตราจารย์จิระพันธ์ ห้วยแสน อธิการบดีมหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ รายงานสถานการณ์เกี่ยวกับการแก้จนในพื้นที่จังหวัดกาฬสินธุ์ ) ที่ มหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ ได้ดำเนินงานกับพื้นที่เป้าหมาย ต่อ นายสำเริง ม่วงสังข์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดกาฬสินธุ์ ซึ่งให้เกียรติเดินทางมาเป็นประธานเปิดงานมหกรรมนวัตกรรมแก้จนจังหวัดกาฬสินธุ์ ครั้งที่ 2 ซึ่ง มหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ ร่วมกับเทศบาลเมืองกาฬสินธุ์ และภาคีเครือข่ายการแก้ไขปัญหาความยากจนจังหวัดกาฬสินธุ์ในพื้นที่จังหวัดกาฬสินธุ์ จัดขึ้น เพื่อขจัดความยากจน และพัฒนาคนทุกช่วงวัยอย่างยั่งยืนตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง จากนั้น นายจารุวัฒน์ บุญเพิ่ม นายกเทศมนตรีเมืองกาฬสินธุ์ ได้มอบวัสดุอุปกรณ์ในการประกอบอาชีพให้กับครัวเรือนยากจน จำนวน 5 ครัวเรือน
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/IMG_6875-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/IMG_7137-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/IMG_7226-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/IMG_7217-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/IMG_6886-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/IMG_7276-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/IMG_6964-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/IMG_6987-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/IMG_7214-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/IMG_7284-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/IMG_6914-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/IMG_7042-1024x683.jpg)