วันที่ 29 สิงหาคม 2566 ณ หอประชุมอเนกประสงค์ มหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ อำเภอเมือง จังหวัดกาฬสินธุ์ มหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ จัดกิจกรรมปิดโครงการออมสินยุวพัฒน์รักถิ่น ปี 2566 โดยรองศาสตราจารย์จิระพันธ์ ห้วยแสน อธิการบดีมหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ ให้เกียรติเป็นประธานในพิธีเปิดโครงการฯ โครงการในครั้งนี้ ได้รับความร่วมมือจากธนาคารออมสินภาค 11 จังหวัดขอนแก่น ธนาคารออมสินสาขากาฬสินธุ์ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างศักยภาพของกลุ่มองค์กรชุมชนและผู้ประกอบการให้มีทักษะการบริหารจัดการ พัฒนาผลิตภัณฑ์ให้สามารถเข้าสู่ตลาดเพื่อสร้างความได้เปรียบในการแข่งขัน และส่งเสริมสนับสนุนให้นักศึกษามหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์นำความรู้และทักษะไปทำงานร่วมกับกลุ่มองค์กรชุมชนได้โดยกิจกรรมมีการนำเสนอการปิดโครงการย่อย จำนวน 5 กลุ่ม ประกอบไปด้วย กลุ่มศูนย์เรียนรู้โฮมสเตย์วัว ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.โกศล เรืองแสน หัวหน้าโครงการ กลุ่มศูนย์เรียนรู้การจัดการดินปุ๋ยบ้านแก้งนคร หนึ่งไร่หนึ่งแสน ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อัดชา เหมันต์ หัวหน้าโครงการ กลุ่มผลิตไม้กวาดดอกหญ้าบ้านโพนนาดี ผู้ช่วยศาสตราจารย์วรรรพ ขันธิรัตน์ หัวหน้าโครงการ กลุ่มพัฒนาห่วงโซ่การผลิตเสื่อกกลายขิดเพื่อยกระดับรายได้ชุมชน ผู้ช่วยศาสตราจารย์อนุชา ศรีบุรัมย์ หัวหน้าโครงการและกลุ่มการพัฒนาท่องเที่ยวชุมชนหนองแวงภูปอและโฮมสเตย์ อาจารย์หอมหวน ตาสาโรจน์ หัวหน้าโครงการ
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/4-19-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/7-15-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/9-12-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/12-9-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/15-8-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/19-6-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/23-6-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/29-4-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/47-1-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/31-3-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/5-16-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/3-19-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/11-10-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/13-10-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/16-7-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/20-5-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/21-5-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/36-3-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/48-1-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/40-3-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/6-16-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/8-11-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/10-13-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/14-7-1024x645.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/18-5-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/24-5-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/25-4-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/37-3-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/38-3-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/39-3-1024x683.jpg)