งานเกษตรแฟร์กาฬสินธุ์ เป็นแหล่งศึกษาเรียนรู้และแหล่งท่องเที่ยวเชิงเกษตร เผยแพร่ความรู้และความก้าวหน้าทางการเกษตรของหน่วยงานภาครัฐและเอกชนให้เกษตรกร สร้างรายได้ให้แก่เกษตรกร กระตุ้นเศรษฐกิจภายในจังหวัดกาฬสินธุ์และเป็นการส่งเสริมให้เกษตรกรมาแลกเปลี่ยนความรู้และความก้าวหน้าทางการเกษตร
เมื่อวันที่ 23 มิถุนายน 2566 เวลา 17.00 น. ที่ผ่านมา ณ อาคารโดมอเนกประสงค์ มหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์(พื้นที่ในเมือง) คณะเทคโนโลยีการเกษตร มหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ จัดงานเกษตรแฟร์กาฬสินธุ์ ครั้งที่ 2 โดย รองศาสตราจารย์จิระพันธ์ ห้วยแสน อธิการบดีมหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ กล่าวต้อนรับผู้เข้าร่วมงาน นายศุภศิษย์ กอเจริญยศ ผู้ว่าราชการจังหวัดกาฬสินธุ์เป็นประธานเปิดงานเกษตรแฟร์กาฬสินธุ์ ครั้งที่ 2 พร้อมหัวหน้าส่วนราชการ บุคลากรและนักศึกษามหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ เกษตรกร ผู้ประกอบธุรกิจทางด้านการเกษตรในพื้นที่จังหวัดกาฬสินธุ์ และประชาชนทั่วไปเข้าร่วมงาน ซึ่งกำหนดจัดงาน ในระหว่างวันที่ 23 มิถุนายน – 2 กรกฎาคม 2566 ทั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นแหล่งศึกษาเรียนรู้และแหล่งท่องเที่ยวเชิงเกษตรในพื้นที่มหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ และเมืองกาฬสินธุ์ เพื่อเผยแพร่ความรู้และความก้าวหน้าทางการเกษตรของหน่วยงานภาครัฐและเอกชนให้เกษตรกรและผู้เข้าร่วมงาน และเพื่อสร้างรายได้ให้แก่เกษตรกร กระตุ้นเศรษฐกิจภายในจังหวัดกาฬสินธุ์และเป็นการส่งเสริมให้เกษตรกรมาแลกเปลี่ยนความรู้และความก้าวหน้าทางการเกษตร
ผู้ช่วยศาสตราจารย์กีรวิชญ์ เพชรจุล คณบดีคณะเทคโนโลยีการเกษตร กล่าวว่า กิจกรรมที่จัดขึ้นประกอบด้วย การประกวดควายงามลุ่มน้ำปาว การประกวดธิดาเกษตร การประกวดไก่พื้นเมือง การประกวดกุ้งก้ามกรามจังหวัดกาฬสินธุ์ การประกวดมันสำปะหลัง การแข่งขันทักษะทางการเกษตร ทักษะการประกอบอาหาร การประกวดวงดนตรีพื้นบ้านโปงลาง การแข่งขันจัดตู้ปลาสายธารแห่งเมืองกาฬสินธุ์ การแข่งขันส้มตำปลาร้ากาฬสินธุ์ การประกวดผลิตภัณฑ์จากสมุนไพร เป็นต้น นอกจากนั้นภายในงานเกษตรแฟร์กาฬสินธุ์ ครั้งที่ 2 ซึ่งจัดระหว่างวันที่ 23 มิถุนายน ถึง วันที่ 2 กรกฎาคม 2566 ณ มหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ยังมีสินค้าให้ชิม ช็อป ใช้อย่างจุใจ โดยมีการแบ่งโซน อาหาร ของใช้เบ็ดเตล็ด สัตว์เลี้ยง ต้นไม้ พันธุ์ไม้งาม เฟอร์นิเจอร์ สวนสนุก ผลิตภัณฑ์ทางการเกษตรและปศุสัตว์
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/2-19-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/4-20-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/11-17-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/12-13-683x1024.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/10-16-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/3-19-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/5-18-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/13-12-683x1024.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/16-10-683x1024.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/14-12-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/17-6-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/20-6-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/24-2-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/28-2-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/15-11-683x1024.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/22-6-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/26-2-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/29-2-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/19-8-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/21-3-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/23-2-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/27-3-1024x768.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/25-2-1024x768.jpg)