เมื่อวันที่ 4 เมษายน 2566 เวลา 16.00 น. ที่ผ่านมา ณ หอประชุมอเนกประสงค์ มหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ พื้นที่ในเมือง มหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ร่วมชื่นชมและแสดงความยินดีกับนายเฉลิมชัย สุวรรณรักษ์ อธิบดีกรมประมง ในโอกาสได้รับปริญญาวิทยาศาสตรดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ สาขาวิชาประมง ที่สภามหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ มีมติมอบให้ รองศาสตราจารย์จิระพันธ์ ห้วยแสน อธิการบดีมหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ กล่าวต้อนรับและแสดงความยินดีกับนายเฉลิมชัย สุวรรณรักษ์ อธิบดีกรมประมง พร้อมด้วยคณะ เนื่องในโอกาสที่ ได้รับปริญญาวิทยาศาสตรดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ สาขาวิชาประมง มหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ ที่สภามหาวิทยาลัยมีมติเป็นเอกฉันท์มอบให้แด่ท่าน นับเป็นเกียรติแก่มหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ และนำมาซึ่งความภาคภูมิใจแก่คณะผู้บริหาร คณาจารย์ พนักงาน เจ้าหน้าที่และเหล่านักศึกษาของมหาวิทยาลัยเป็นอย่างยิ่ง นายเฉลิมชัย สุวรรณรักษ์ มีคุณูปการต่อมหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ เป็นผู้ให้การสนับสนุนการจัดการเรียนการสอน การฝึกงานและฝึกประสบการณ์ภายนอกของนักศึกษาสาขาวิชาเทคโนโลยีการประมง คณะเทคโนโลยีการเกษตร มหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ ที่ศึกษาวิชาการด้านการประมงและเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำ โดยได้มอบหมายให้ทุกหน่วยงานของกรมประมงรับนักศึกษาเข้าฝึกงานและฝึกประสบการณ์ภายนอกในหน่วยงานของสังกัดกรมประมงตลอดมาทุก ๆ ปี และสนับสนุนให้นักวิชาการประมงเป็นอาจารย์พิเศษให้ความรู้แก่นักศึกษาของมหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ และร่วมบูรณาการทำงานวิจัยทางด้านการประมงร่วมกัน.ด้วยเกียรติประวัติอันทรงคุณค่า ผลงานดีเด่น และคุณูปการดังกล่าว สภามหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ ในคราวประชุมครั้งที่ 13/2565 เมื่อวันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2565 จึงมีมติเป็นเอกฉันท์ให้ นายเฉลิมชัย สุวรรณรักษ์ ได้รับพระราชทานปริญญาวิทยาศาสตรดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ สาขาวิชาประมง เพื่อเป็นเกียรติสืบไป
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/6-7-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/11-3-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/8-4-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/4-6-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/13-3-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/16-2-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/9-4-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/20-1-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/23-1-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/25-1-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/2-7-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/14-3-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/17-2-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/21-1-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/24-1-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/26-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/1-5-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/15-1-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/19-2-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/22-1-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/27-1024x683.jpg)
![](https://th.ksu.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/28-1024x683.jpg)